3l0v3
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

3l0v3

Chào mừng các bạn đến với diễn đàn 3l0v3

Trang ChínhLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

Mưa chuyển mùa

Go down 
Tác giảThông điệp
what.love
Thay Trời Làm Bậy
Thay Trời Làm Bậy
what.love

Nam

Mưa chuyển mùa Empty
Bài gửiTiêu đề: Mưa chuyển mùa   Mưa chuyển mùa EmptyWed Jan 27, 2010 2:15 pm

Mấy tháng ròng trời kiệm mưa, hôm nay bỗng trút một trận dài khiến đất trời trở nên thật tươi mát và mới mẻ. Gần đến Tết mà trời đổ mưa, chắc là để gột sạch và làm một cuộc chuyển mình cho vạn vật, tưới tắm cho cây lộc nảy chồi…

Ngồi ở quán cà phê Điểm hẹn vào một buổi chiều, ngắm những bông hoa nước nhảy nhót trên chiếc bàn đối diện, cảm giác như tâm hồn mình là những nốt nhạc đang reo hoan sau một năm dài đằng đẵng. Một năm bận bịu với chuyện học hành, thi cử, với những toan lo về việc làm thêm phụ giúp gia đình, và cuộc sống mình đã vừa phải trải qua một biến cố lớn: Mình và N. chia tay.

Mối tình đầu đến thật dễ thương. Mình và N. tình cờ biết nhau trong một lần nhỏ bạn thân phải xách tai mới kéo được mình ra khỏi giấc ngủ biếng lười để tập luyện chuẩn bị cho Hội thi cầu lông cấp khoa sắp đến. Sự xuất hiện của N. ở góc sân đối diện khiến mình biến thành chú mèo con ngoan ngoãn mặc tình cho nhỏ bạn thân tha hồ “sai khiến”. Nếu là thường ngày, cam đoan là nhỏ đã ăn mấy cái cốc đầu ngon ơ của mình rồi.

Qua bạn bè “mai mối”, mình cũng tiếp cận được với N. và hai đứa đã có những khoảng thời gian thật tuyệt vời bên nhau. Trong mọi niềm vui của mình không thể nào thiếu vắng N., khi gặp chuyện buồn N. đã luôn ở cạnh mình san sớt. Nhưng rồi khi mỗi ngày mình càng nhận ra N. đến với mình như là để tìm kiếm một điều gì đã vô tình đánh mất, thế là chúng mình chia tay…

Khi N. đưa những ngón tay hồng hào lên vuốt mái tóc rối bời của mình, mình luôn có cảm giác vừa trải qua một cảm giác thật lạ lùng thú vị, khi N. đan tay vào tay mình và nghiêng đầu dựa vào vai mình, mình đã thầm nghĩ mình thực là thằng con trai hạnh phúc nhất trên đời! Nhưng phải chi, phải chi N. đừng nói mình giống một ai đó, hình như là L. - người yêu đầu tiên của N., thì mình sẽ không phải dằn vặt và đau đớn biết dường nào…

Sau những ngày hai đứa không còn sóng đôi, mình lao vào học hành và loay hoay tìm kiếm những niềm an vui mới. Những ngày thi mệt nhoài sôi kinh nấu sử, những buổi chiều chạy dọc phố dài cùng nhỏ bạn thân “khai phá” những con đường mới, những ngày “cắm cờ” ở thư viện từ rất sớm để đọc sách, để kiếm tìm lại niềm đam mê sách vở văn chương của ngày xưa, khóc cười và trưởng thành cùng những nhân vật, số phận…mới nhận ra mình thật ngốc nghếch, chỉ mãi biết nâng niu, cuộn vào niềm hạnh phúc ích kỉ của riêng mình mà quên đi những điều tuyệt vời khác, đáng được trân trọng và thật chẳng khó để kiếm tìm, và luôn đầy ắp ở chung quanh.

Nhớ lúc mình lã người đi vì sốt cao, cái thằng bạn đen nhẻm đểnh đoảng chung phòng lúc nào cũng khiến mình cáu tức vậy mà đã thức trọn đêm để lo cho mình, hỏi đủ thứ nào là “mày hết đau chưa, đói bụng không, tao rót nước cho...” Có vậy thôi, mà mỗi lần nghĩ lại sao mà thấy lòng mình xúc động lạ!

Nhớ những lúc lặn lội về quê, suốt chặng đường dài trên xe khách bị nhồi lên nhồi xuống, vừa đặt ba-lô xuống đất đã thấy mẹ quệt mồ hôi tất tả từ trong chái bếp chạy ra, liến thoắng nói cười hỏi han, vỗ về, tay không ngơi quạt. Cả một đời mẹ đã xoay tới trở lui lắng lo, vun vén cho tổ ấm bé nhỏ của đời mình mà chẳng hề lo nghĩ gì cho riêng mình. Giờ nhìn mái tóc mẹ đã lất phất muối tiêu, tay gầy nhăn nhúm, chợt như muốn khóc òa, sao thương quá là thương…

Nhớ làm sao đêm sinh nhật tuổi 20, có đầy đủ bạn bè bên cạnh, với hoa, với nến, và những tiếng hát thương yêu làm mình cảm động đến ngây người. Một “món quà” bất ngờ và đáng nhớ, một kỉ niệm không làm sao quên. Mới hay bạn bè luôn ở bên mình, chỉ có mình là dễ lãng quên và không hiểu gì về bạn…

Vậy đó, chỉ là một trận mưa đến không báo trước mà làm mình vỡ ra biết bao điều. Tình yêu quả là thứ tình cảm ngọt ngào, thi vị và khiến mình vô cùng hạnh phúc. Nhưng khi tình yêu rời bỏ mình không có nghĩa là mình có quyền chối bỏ, khước từ những tình cảm khác. Mà biết đâu những tình cảm đó cũng có thể gọi là TÌNH YÊU - những tình yêu lớn lao được định nghĩa một cách khác hơn mà cũng thật ngọt ngào, thấm đẫm...

Mưa nhè nhẹ rơi rồi thỏang chốc tan đi giữa đất trời. Mưa chạm nhẹ vào tay mơn mát, bỗng thấy tâm hồn mình vừa chạm đến một điều gì đó rất đỗi tinh khôi.

Bước ra khỏi quán vừa hết một buổi chiều. Và có lẽ đó sẽ là một buổi chiều để mình tiễn đưa những gì đã cũ cũng là đón về bao điều mới mẻ, bình yên...
https://3l0v3.forumvi.com

Mưa chuyển mùa
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Câu chuyện của tôi
» chuyen di choi boy 9T
» CHuyện tình dưới mưa - Tần Khánh